Gia hạn Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu có được không?

Gia hạn Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu có được không?

Khi mà tình trạng quyền sở hữu trí tuệ đang bị xâm phạm như hiện nay; nhiều doanh nghiệp/ cá nhân đã thực hiện việc đăng ký bảo hộ nhãn hiệu. Việc làm này giúp cho quyền lợi của họ được đảm bảo; đồng thời hạn chế những phiền toái xảy ra. 

Gia hạn Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu có được không? – Luật Việt Phát.

Khi bạn đã có Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu; thời hạn có hiệu lực của Giấy là bao nhiêu? Hết hiệu lực; có thể gia hạn Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu hay không? Tất cả những câu hỏi này; Luật Việt Phát sẽ trả lời thông qua bài viết: “Gia hạn Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu có được không?” này.

Theo căn cứ pháp luật; Luật sở hữu trí tuệ 2005 có quy định:

Điều 93. Hiệu lực của văn bằng bảo hộ

– Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu có hiệu lực từ ngày cấp đến hết mười năm kể từ ngày nộp đơn, có thể gia hạn nhiều lần liên tiếp, mỗi lần mười năm.
….
Điều 94. Duy trì, gia hạn hiệu lực văn bằng bảo hộ

– Để gia hạn hiệu lực Bằng độc quyền kiểu dáng công nghiệp, Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu, chủ văn bằng bảo hộ phải nộp lệ phí gia hạn hiệu lực.

– Mức lệ phí và thủ tục duy trì, gia hạn hiệu lực văn bằng bảo hộ do Chính phủ quy định.

Như vậy, theo quy định trên; trường hợp Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu có hiệu lực trong thời hạn mười năm kể từ ngày nộp đơn. Khi Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu hết hiệu lực theo quy định; vẫn được gia hạn nhiều lần và mỗi lần mười năm. Để gia hạn Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu hết hiệu lực; chủ sở hữu phải nộp lệ phí theo quy định.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Việt Phát liên quan đến “Gia hạn Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu có được không?”

Nếu còn thắc mắc; Quý khách hàng vui lòng liên hệ Luật Việt Phát để được tư vấn và giải đáp miễn phí.

CÔNG TY TNHH LUẬT VIỆT PHÁT

Tel: 0965 709 968 – Ms. Phượng              Email: vietphatlaw@gmail.com

TƯ VẤN QUẢN TRỊ DOANH NGHIỆP – LUẬT VIỆT PHÁT

A 91A Nguyễn Khang, phường Yên Hòa, quận Cầu Giấy, Hà Nội

T 0965 709 968

E info@luatvietphat.com | vietphatlaw@gmail.com

W http://luatvietphat.com/

Tin Liên Quan