Gia hạn bằng độc quyền sáng chế có được không?

Gia hạn bằng độc quyền sáng chế có được không?

Bằng độc quyền sáng chế là sự ghi nhận của Nhà nước về sự sáng tạo, đóng góp của nhà sáng chế. Đồng thời; nó cũng là văn bản có ý nghĩa đặc biệt quan trọng bảo vệ những quyền lợi pháp lý của tác giả hoặc người sở hữu các sáng chế đó. 

Gia hạn bằng độc quyền sáng chế – Luật Việt Phát 0965.709.968

Cũng như những câu hỏi đối với Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu; Luật Việt Phát sẽ trả lời các thắc mắc liên quan đối với bằng độc quyền sáng chế. 

Tại Luật sở hữu trí tuệ 2005 có quy định:

Điều 93. Hiệu lực của văn bằng bảo hộ

2. Bằng độc quyền sáng chế có hiệu lực từ ngày cấp và kéo dài đến hết hai mươi năm kể từ ngày nộp đơn.

Điều 94. Duy trì, gia hạn hiệu lực văn bằng bảo hộ

1. Để duy trì hiệu lực Bằng độc quyền sáng chế, Bằng độc quyền giải pháp hữu ích, chủ văn bằng bảo hộ phải nộp lệ phí duy trì hiệu lực.

3. Mức lệ phí và thủ tục duy trì, gia hạn hiệu lực văn bằng bảo hộ do Chính phủ quy định.

Bên cạnh đó, tại Khoản 19 Điều 1 Thông tư 16/2016/TT-BKHCN, có quy định:

Bằng độc quyền sáng chế, Bằng độc quyền giải pháp hữu ích, Giấy chứng nhận đăng ký thiết kế bố trí mạch tích hợp không được gia hạn.

=> Như vậy, theo quy định trên; bằng độc quyền sáng chế có hiệu lực trong thời gian mười năm kể từ ngày nộp đơn và không được gia hạn. Nhưng được duy trì hiệu lực; nếu chủ văn bảng bảo hộ nộp lệ phí duy trì hiệu lực cho văn bằng.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Việt Phát liên quan đến “Gia hạn bằng độc quyền sáng chế có được không?”

Nếu còn thắc mắc; Quý khách hàng vui lòng liên hệ Luật Việt Phát để được tư vấn và giải đáp miễn phí.

CÔNG TY TNHH LUẬT VIỆT PHÁT

Tel: 0965 709 968 – Ms. Phượng              Email: vietphatlaw@gmail.com

TƯ VẤN QUẢN TRỊ DOANH NGHIỆP – LUẬT VIỆT PHÁT

A 91A Nguyễn Khang, phường Yên Hòa, quận Cầu Giấy, Hà Nội

T 0965 709 968

E info@luatvietphat.com | vietphatlaw@gmail.com

W http://luatvietphat.com/

Tin Liên Quan